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MWONGOZO WA WAKALA KATIKA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU 

YA UFUNDI, UMEME NA ELEKTRONIKI 

UTANGULIZI 
 

Kurugenzi ya Matengenezo na Huduma za Ufundi (Directorate of Maintenance and 

Technical Services) ni mojawapo ya Kurugenzi tatu katika muundo wa Wakala wa 

Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) ikiwa pamoja na Kurugenzi ya Huduma 

Saidizi na Kurugenzi ya Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko. Kurugenzi hii 

imegawanyika katika sehemu mbili ambazo ni (i) Ufundi na Ukodishaji wa Mitambo, 

na (ii) Umeme na Elektroniki. 

Utaratibu wa Matengenezo ya Magari umebainishwa katika Mwongozo wa Wakala wa 

matengenezo ya Magari, Pikipiki na Mitambo ya Serikali wa Mwaka 2012. Katika 

Mwongozo huo, hatua muhimu zinazohusika katika matengenezo ya Magari kuanzia 

gari linapoingia Karakana mpaka linaporudi kwa Mteja zimebainishwa. Hata hivyo, 

mwongozo huo unafanyiwa marekebisho na rasimu ya mwongozo huo imeshaandaliwa. 

Chimbuko la kuandaliwa kwa Taratibu hii ni changamoto za kiutendaji ambazo 

zimeonekana katika Karakana za TEMESA nchi nzima. Kupitia changamoto hizo, 

Menejimenti imeona haja ya kuandaa taratibu ambazo zitaongoza suala zima la 

usimamizi na uwajibikaji katika karakana zote. Hivyo basi, taratibu hizi zina nia ya kuleta 

tija na kuimarisha ufanisi wa kazi katika utekelezaji wa majukumu ya kila siku, na 

watumishi wote wa Wakala wanaelekezwa kuufuata. Ukiukaji wa mwongozo huu 

utatafsiriwa kuwa ni utovu wa nidhamu na hatua stahiki zitachukuliwa kwa mtumishi 

husika. Mwongozo huu utaanza rasmi kutumika tarehe 01 Julai, 2022. 

 

MUUNDO WA MWONGOZO  

Mwongozo huu umegawanyika katika sehemu kuu tatu ambazo ni (i) Matengenezo ya 

Magari, Pikipiki, Bajaji na vyombo vingine vya usafiri (ii) Ukodishaji wa Mitambo, na (iii) 

Ufundi wa Umeme, Majokofu, Vipandio, Viyoyozi na Kangavuke. Aidha, Mwongozo huu 

umetayarishwa na kupitishwa na Menejimenti ya Wakala ili kutoa mwongozo kwa 

Watendaji wa Wakala juu ya namna bora inavyopaswa kutekeleza majukumu yao ya 

kila siku ili kuleta ufanisi na tija kwa Wakala. 
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MAPITIO YA MWONGOZO 
 

Mwongozo huu utapitiwa na kuhuishwa kila baada ya mwaka mmoja tangu kuanza 

rasmi kutumika ili kuhakikisha unaendana na mahitaji na hali halisi ya wakati husika. 

Iwapo yatajitokeza maelekezo ya viongozi au mabadiliko ya sheria, kanuni au taratibu 

yanayokinzana na maelekezo ya muongo huu kabla ya muda wa kupitia na kuhuisha 

mwongozo huu kufika basi Mtendaji Mkuu atatoa maelekezo kwa Wakala kuzingatia 

mabadiliko hayo kama sehemu ya muongozo. 

Muongozo huu umepitishwa leo tarehe 30 Juni, 2022.  

                      
Mhandisi Hassan Karonda                                    Lazaro N. Kilahala 

MKURUGENZI WA MATENGENEZO               MTENDAJI MKUU  

NA HUDUMA ZA UFUNDI
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SURA YA KWANZA 
 

MATENGENEZO YA MAGARI 

 

1.0 UTANGULIZI 

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) ulianzishwa kwa Sheria ya Wakala wa 

Serikali Sura 245 na kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali Na. 254 la tarehe 26 Agosti, 

2005 na kuzinduliwa rasmi tarehe 23 Juni, 2006.  

Kwa mujibu wa Amri ya Uanzishwaji ya Wakala ya 2005 (Establishement Order, 2005), 

majukumu ya Wakala ni Kufanya matengenezo ya magari, pikipiki na Mitambo ya Serikali 

katika karakana ambazo zipo kila Mkoa; Kufanya matengenezo na Usimikaji wa mifumo ya 

Umeme, Mabarafu, Viyoyozi na Elektroniki inayomilikiwa na Serikali; Uendeshaji na 

Usimamizi wa Vivuko vya Serikali; Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Serikali na Umma kwa 

ujumla katika Nyanja za Uhandisi wa Mitambo, Umeme na Elekroniki; na Kukodisha 

mitambo mbali mbali kama vile mitambo ya kuzalisha kokoto na mitambo ya kazi za 

barabara.  

Jukumu la Matengenezo ya Magari linatekelezwa na TEMESA kupitia Karakana zilizo 

katika Mikoa yote 26 ya Tanzania Bara. Hadi sasa Wakala unazo Karakana za 

matengenezo ya magari 30 katika Mikoa ya Tanzania Bara. Kati ya Karakana hizo, 

Karakana tatu (3) ziko katika ngazi ya Wilaya. 

 
1.1 MAJUKUMU YA WATENDAJI KATIKA KARAKANA 

 

1.1.1 Mameneja wa Mikoa na Vituo 

Mameneja wa Mikoa na Wakuu wa Vituo watahakikisha wanatekeleza majukumu 

yafuatayo katika utendaji wao wa kila siku katika usimamizi wa matengenezo ya 

Magari na ukodishaji wa mitambo: 

a) Kubuni na kutekeleza mikakati ya muda Mrefu na Mfupi katika kuhakikisha 

huduma salama na za kuaminika ili kutekeleza mpango Mkakati wa Wakala 

(Strategic Plan) na Mpango wa utekelezaji wa kila mwaka (Annual Business Plan). 

b) Kutunza orodha ya magari, vifaa na mitambo yote ya Serikali iliyopo katika Mkoa 

ambayo inapaswa kuhudumiwa na Wakala katika kufanyiwa matengenezo. 

c) Kutambua miradi mipya inayopangwa kutekelezwa na Idara na Taasisi za Serikali 

zilizo mkoani na kufanya taratibu ya kupata kazi hizo. 

d) Kuhakikisha TEMESA inatekeleza majukumu yake kwa ufanisi na tija na kulinda 

nidhamu na uwajibikaji wa watumishi ili kulinda taswira (image) ya Wakala pamoja 

na kujenga mahusiano mazuri na wateja wanaopata huduma za Wakala katika 

mkoa husika. 
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e) Kuandaa na kuwasilisha mipango, ripoti na taarifa nyinginezo zinazohitajika 

Makao Makuu kwa kila mwezi kwa muda unaotakiwa. 

f) Kusimamia majukumu ya msingi ya TEMESA ambayo ni Matengenezo ya Magari 

na kazi zote za Ukodishaji Mitambo ikiwa ni pamoja na huduma bora yenye 

kukidhi matarajio ya mteja. 

g) Kuhakikisha shughuli za ununuzi zinafanyika kwa kufuata Sheria, Kanuni na 

Taratibu zilizopo. 

h) Kuhakikisha karakana inakuwa na vipuri vvya kutosha ili kazi ifanyike bila 

kuchelewa. 

i) Kusimamia matumizi salama ya mali, vitendea kazi na nguvu kazi ya Wakala wa 

Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) katika Mkoa husika. 

j) Kusimamia nguvu kazi (Human Resources), na kudumisha nidhamu na uwajibikaji 

ili kuongeza tija. 

k) Kuwajibika kwenye masuala yote ya watumishi pamoja na kuhakikisha wanakuwa 

na mazingira bora ya kufanyia kazi na kujali afya zao. 

l) Kuhakikisha matumizi ya fedha yanafuata mpango wa uendeshaji (Business Plan) 

na yanakidhi uhalali wa malipo (Value for Money). 

m) Kutekeleza mipango inayolenga katika kuinua mapato ya Wakala kama 

ilivyoainishwa kwenye mpango wa uendeshaji (Business Plan). 

n) Kumwakilisha Mtendaji Mkuu katika vikao vya Mkoa vinavyohusu au vinavyohitaji 

utaalamu wa Ufundi na Ukodishaji wa Mitambo. 

 

1.1.2 Majukumu ya Wahandisi na Mafundi Sanifu 

Karakana zitakuwa na Wahandisi na Mafundi Sanifu ambao watakuwa na 

majukumu yafuatayo; 

a) Kufanya ukaguzi wa ubora wa Magari ya Serikali na kurekebisha ipasavyo ikiwa 

ni pamoja na kuhakiki viwango vya ubora wa vifaa vya matengenezo. 

b) Kufanya kazi ya Matengenezo ya Magari kwa kuzingatia taratibu zilizoaainishwa 

na Wakala.   

c) Kukusanya na kuhifadhi taarifa na takwimu kuhusu gari na mitambo mbalimbali 

zinazoletwa kwa ajili ya matengenezo. 

d) Kufuatilia maendeleo ya teknolojia mbalimbali ya ufundi kwa madhumuni ya 

kuboresha utaalamu wao kwenye fani ya ufundi. 
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1.1.3 Maafisa Ugavi na Ununuzi 

Bila kuathiri utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 410, majukumu ya 

Wagavi katika kutekeleza kazi zao katika sehemu ya ufundi na ukodishaji wa 

mitambo yatakuwa kama yalivyoainishwa kwenye Mwongozo wa Utendaji wa 

Maafisa Ugavi. 

 

1.1.4 Wahasibu/Maafisa Hesabu  

Bila kuathiri utekelezaji wa Sheria ya Fedha Sura 348 na Sheria ya Ununuzi wa 

Umma Sura 410, majukumu ya Wahasibu katika kutekeleza kazi zao katika 

sehemu ya ufundi na ukodishaji wa mitambo yatakuwa kama yalivyoainishwa 

kwenye Mwongozo wa Utendaji wa Wahasibu. 

 

1.1.5 Watunza Kumbukumbu 

Majukumu ya Watunza kumbukumbu katika kutekeleza kazi zao katika sehemu ya 

ufundi na ukodishaji wa mitambo yatakuwa kama yalivyoainishwa kwenye 

Mwongozo wa Utendaji wa Idara Saidizi. 

 

1.1.6 MAAFISA UTUMISHI  

Maafisa Tawala na Maafisa Rasilimaliwatu katika Karakana watatekeleza 

majukumu yanayohusiana na Watumishi katika Kanda/Mkoa husika. 

 

1.2 TARATIBU ZA UTENDAJI KATIKA MATENGENEZO YA MAGARI  
 

1.2.1 Matengenezo ya Magari Katika Karakana za Temesa 

Matengenezo ya Magari katika Karakana zote za Mikoa na Wilaya yatafuata taratibu 

zilizoainishwa kwenye mwongozo huu ambazo ni hizi zifuatazo: 

 

a) Mteja Kuwasilisha Maombi ya Matengenezo ya Gari 

Taasisi ya Serikali inayohitaji huduma ya matengenezo ya gari itafuata hatua 

zifuatazo katika kuwasilisha maombi Karakana za TEMESA: 

i. Mteja ataandika barua au kujaza Fomu Na. TMSM.1 ya kuomba kufanyiwa 

matengenezo kinga au matengenezo makubwa ya gari lake. 

ii. Dereva anayeleta gari atasaini kitabu cha mapokezi kuainisha taarifa muhimu 

za Mteja na Chombo. Fomu Na. TMSM.X itatumika kwa Karakana zote ili 

kuweka taarifa zinazofanana. 

iii. Mapokezi watapokea barua na kuipeleka masjala ya wazi ambapo itawekwa 

kwenye jalada la gari au kama ni gari jipya linafunguliwa jalada na baadae 

jalada kupelekwa kwa Meneja. 
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b) Karakana Kufanya Ukaguzi wa Gari  

Karakana zitazingatia hatua zifuatazo katika ukaguzi wa Gari la Mteja: 

i. Meneja ataelekeza gari likaguliwe katika kitengo cha ukaguzi. Kitengo cha 

Ukaguzi kitakagua gari na kuorodhesha magonjwa yote kwenye (Fomu Na. 

TMSM.2) kwa ajili ya ukaguzi wa kithathmini au Fomu Na. TMSM.3 kwa ajili 

ya fomu ya Matengenezo. 

ii. Kitengo cha Ukaguzi kitawasilisha jalada la gari na taarifa ya ukaguzi kwa 

Meneja ambapo Meneja ataelekeza Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kuandaa makadirio ya gharama za matengenezo (Fomu Na. TMSM.4). 

iii. Ukaguzi utabainisha matengenezo yanayohitajika na aina ya vipuri 

vitakavyofungwa kwenye gari husika. 

iv. Ukaguzi utafanyika kwa muda usiozidi saa moja tokea gari lipokelewe. 

 

c) Kuandaa Makadirio ya Gharama 

Karakana zote zitahakikisha zinafuata utaratibu ufuatao katika uandaaji wa makadirio 

ya matengenezo ya magari; 

i. Kitengo ya Usimamizi wa Ununuzi kitaandaa makadirio na kuwasilisha kwa 

Meneja, ambapo Meneja ataelekeza Kitengo cha Matengenezo kupitia makisio 

na kusainiwa kabla ya kupeleka kwa mteja (Fomu Na. TMSM.4) 

ii. Makadirio ya gharama za matengenezo yatatolewa ndani ya nusu saa tokea gari 

likamilike kukaguliwa. 

iii. Fomu ya makadirio ya gharama itasainiwa na Meneja, Mkuu wa Kitengo cha 

Matengenezo, Muandaaji wa Makisio katika Kitengo cha Ununuzi na Dereva wa 

gari husika na kisha kupelekwa kwa Mteja (User). 

 

d) Uhakiki wa Deni kwa Gari Linalohitaji Matengenezo 

Karakana zitahakikisha zinadhibiti kuongezeka kwa gharama za matengenezo kwa 

kila gari la Mteja kwa kuchukua hatua zifuatazo. 

i. Kuweka viwango vya ukomo wa deni kwa kila gari. Kiwango cha ukomo 

kitakuwa Sh 3,000,000/= na Mteja atajulishwa kwa maandishi. Vituo vinaweza 

kuweka viwango vyao kulingana na historia ya ulipaji wa Mteja. 

ii. Meneja atahakikisha kuwa jumla ya gharama za matengenezo mapya na 

yaliyopita hayazidi ukomo uliowekwa isipokuwa pale Mteja atakapothibitisha 

kwa maandishi na Meneja akaridhia. 

iii. Meneja wa mkoa anaweza kuingia makubaliano tofauti na Mteja juu ya ukomo 

wa madeni kwa kila gari kulingana na historia ya ulipaji wake. 
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iv. Meneja watahakikisha wanapeleka jalada lenye makadirio ya matengenezo 

mapya Kitengo cha Uhasibu ili kujua kama gari la mteja lina deni la nyuma 

kabla ya kutoa makadirio hayo mapya ya matengenezo.   

v. Meneja atawasiliana na Mteja na kumtaka alipe deni anayodaiwa ili aweze 

kuendelea na taratibu za matengenezo mapya iwapo gari litakuwa linadaiwa 

fedha zaidi na iliyoko katika ukomo uliowekwa.   

vi. Kama mteja hadaiwi Kitengo cha Uhasibu kitarejesha taarifa kwa Meneja 

kwamba hadaiwi na kumshauri Meneja atoe idhini ya matengenezo ya gari. 

 

e) Mteja Kuridhia Makadirio ya Matengenezo  

Karakana zote zitafanya matengenezo baada ya kujiridhisha kuwa Mteja ameridhia 

matengenezo husika. Hatua zifuatazo zitafuatwa: 

i. Meneja atahakikisha anapata ridhaa ya makadirio toka kwa mteja kabla ya hatua 

za matengenezo kuanza (Fomu Na. TMSM.5). 

ii. Mteja akiridhia makisio ya gharama aliyopewa atatakiwa kuwasilisha kwa Meneja 

barua au fomu ya makisio (TMSM.5) hayo inayothibitisha kuridhia gharama hizo 

na kuruhusu matengenezo kuendelea.    

iii. Meneja atahakikisha kuwa barua au fomu iliyoridhia kuendelea na matengenezo 

ameipokea kupitia masijala na imewekwa katika jalada la gari husika kwa 

kumbukumbu za kiofisi.   

 

f) Karakana Kufungua Kadi ya Kazi (Job Card) 

Karakana zote zitahakikisha yafuatayo: 

i. Kufungua Kadi ya Kazi (Job Card) kwa ajili ya gari/mtambo husika kuruhusu 

matengenezo kuanza. Kazi zote zitakazofanyika zitaorodheshwa kwenye Kadi 

hiyo (Fomu Na. TMSM.7). 

ii. Meneja wa mkoa atahakikisha kazi zote zitakazo fanyika wakati wa matengenezo 

ya Magari yanaorodheshwa kwenye kila Kadi ya Kazi. 
 

g) Taratibu za Kuwapata Wazabuni  

Karakana zote zitawapata Wazabuni kupitia taratibu zilizoandaliwa na Kitengo cha 

Ununuzi cha Wakala. 

 

h) Taratibu za Utoaji wa Vipuri na Vilainishi 

Utoaji wa vipuri na vilainishi kwenye stoo zilizopo kwenye Karakana utazingatia 

Mwongozo ulioandaliwa na Kitengo cha Ununuzi pamoja na Sheria, Kanuni na 

Taratibu zilizopo. 
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i) Taratibu za Ukaguzi wa Mwisho na Uidhinishaji wa Matengenezo 

i. Baada ya matengenezo kukamilika Kitengo cha Ukaguzi kitafanya ukaguzi wa 

pili (Post Inspection) ili kujirishisha na matengenezo yaliyofanyika. 

ii. Wakati wa majaribio ya barabarani, dereva wa gari atatakiwa kuendesha gari 

akiwa na fundi aliyetengeneza gari hilo.  

iii. Iwapo ukaguzi hautaona hitilafu, Fundi Mkuu ataandaa Hati ya Kukamilika kwa 

Matengenezo (Completion Certificate) ya Gari na kuiwasilisha kwa Meneja 

(Fomu Na. TMSM 8).  

iv. Kama kuna hitilafu, gari litarejeshwa Kitengo cha Matengenezo kwa ajili ya 

kurekebisha hitilafu. 

v. Meneja atahakikisha kuwa Hati ya Kukamilika kwa Matengenezo itawekwa saini 

na Meneja, Mkaguzi wa Gari na Dereva wa gari husika kisha itapelekwa sehemu 

ya uhasibu ili Mteja aweze kuandaliwa Hati ya Madai (Bill). 

vi. Mteja atalazimika kusaini fomu ya kutoka getini na gari (Gate Pass) (Fomu Na. 

TMSM.10) 
 

 

j) Taratibu za Uandaaji Hati za Madai na Ufuatiliaji wa Madeni 

Utaratibu ufuatao utatumika katika kuandaa na kufuatilia hati za madai. 

i. Meneja atapeleka jalada la gari husika Uhasibu kwa ajili ya kuandaa Hati ya 

Madai kwenda kwa Mteja baada ya kusaini Hati ya Kukamilika kwa 

Matengenezo.  

ii. Jalada la gari litakuwa na barua/fomu ya maombi ya matengenezo, gharama za 

matengenezo na Hati ya kuthibitisha matengenezo. 

iii. Meneja wa Mkoa atahakikisha kuwa sehemu cha Uhasibu kinaandaa Hati za 

Madai mara tu matengenezo yanapokamilika na kuhakikisha Dereva anaondoka 

na Hati hiyo.  

iv. Meneja atahakikisha kuwa sehemu ya Uhasibu inafuatilia madeni kwa wateja na 

kutoa taarifa za makusanyo ya madeni kila wiki. 

 

1.2.2   Matengenezo Katika Karakana Teule (Pre Qualified Garages) 
 

Kwa mujibu wa Kanuni Na. 137 (3) ya Tangazo la Serikali Na. 443 ya Mwaka 2013 

Wakala unaruhusiwa kutumia Karakana Teule pale ambapo itakuwa haiwezi kufanya 

matengenezo husika kwa kukosa vipuri, weledi au rasilimali fedha. Kutokana na 

changamoto ambazo karakana za Wakala zimekuwa zikipitia kutokana na 

mapungufu hayo, Mameneja wa mikoa watahakikisha wanazingatia taratibu zifuatazo 

katika kutumia Karakana Teule. 
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a) Taratibu za Kuorodhesha Karakana Teule 

i. Kitengo cha Ununuzi cha Makao Makuu ya TEMESA kitaandaa orodha ya 

Karakana Teule (Prequalified Garages) kupitia taratibu za ununuzi kwa mujibu wa 

Kanuni Na. 137(3). 

ii. Mikoa yote watapatiwa orodha ya Karakana Teule zilizoorodheshwa kwa matumizi 

pale itakapobidi kutoa Kibali.  

 

b) Taratibu za kupeleka Magari Karakana Teule 

i. Meneja wa Mkoa atatoa kibali (Fomu Na. TMSM.6) kuruhusu gari husika 

kutengenezwa kwenye Karakana Teule kwa mujibu wa Kanuni ya 137(2)(e) ya 

Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 (R.E 2016) baada ya kujiridhisha 

kuwa matatizo yaliyobainika hayawezi kutengenezwa katika Karakana ya Mkoa 

husika na kuzingatia thamani halisi ya fedha (value for money). 

ii. Meneja wa Mkoa atahakikisha amempatia Mteja orodha ya Karakana Teule 

zilizoorodheshwa na TEMESA kwa ajili ya kuchagua moja kati ya Karakana hizo.  

iii. Baada ya kukamilika kwa matengenezo, gari husika italetwa TEMESA kwa ajili ya 

ukaguzi (Post Inspection) ili kuthibitisha matengenezo yaliyofanyika na kujua 

gharama zilizotumika. Fundi Mkuu ataandaa Hati ya Kukamilika kwa Matengenezo 

(Completion Certificate) (Fomu Na. TMSM.9) na iwapo kuna hitilafu gari 

itarejeshwa kwenye Karakana Teule. 

iv. Hati ya Kukamilika kwa Matengenezo itawekwa saini na Meneja, Mkaguzi wa Gari, 

Dereva wa gari na Karakana Teule baada ya kupokea malipo ya gharama za 

ukaguzi kutoka Karakana Teule. 

v. Baada ya Mteja kuridhia matengenezo yaliyofanyika, itatolewa Hati ya Madai (Bill) 

kutoka Karakana Teule na kuambatishwa na Hati ya kukamilika kwa matengenezo 

ambazo kwa pamoja zitawasilishwa kwa Mteja kwa ajili ya kuandaliwa malipo. 

vi. Karakana Teule itaulipa Wakala kiasi cha Shs. 120,000/= (bila VAT) kugharamia 

ukaguzi wa gari kabla ya gari kupelekwa Karakana Teule na baada ya 

Matengenezo kukamilika. 

 

1.2.3   Matengenezo Katika Kipindi Cha Uangalizi (Warranty Period): 

a) Magari yote yaliyo kwenye kipindi cha uangalizi hutakiwa kufanyiwa matengenezo 

kinga kwenye Karakana za Wawakilishi wa Watengenezaji (Dealers); 

b) Meneja wa Mkoa atahakikisha kuwa Magari yote yaliyo kwenye kipindi cha 

uangalizi yanafanyiwa ukaguzi wa awali (Pre - Inspection) kabla hayajaenda 

kwenye matengenezo na baada ya matengenezo kufanyika. 
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c) Kibali cha matengenezo kwenda kwa Dealer (Fomu Na. TMSM.6) kitatolewa na 

Mameneja wa Mkoa kikionyesha maeneo yanayotakiwa kufanyiwa matengenezo. 

d) Ukomo wa utoaji wa Kibali utakuwa kilometa 50,000. 

e) Mara baada ya matengenezo, TEMESA itafanya ukaguzi wa baada ya 

matengenezo (post inspection) na kutoa Hati ya Uthibitisho wa Matengenezo na 

kujua gharama zilizotumika. 

 

1.3 UDHIBITI WA UBORA 
 

a) Meneja atahakikisha ananunua vipuri kwa kuzingatia msawazo (specifications) 

wake ambao utatakiwa kuwepo kabla ya ununuzi kufanyika. Vipuri 

vitakavyonunuliwa vinatakiwa kuwa ni halisi (genuine). 
 

b) Kamati za Ukaguzi na Mapokezi (Inspection and Acceptance Committee) 

zitatumika katika kuainisha mahitaji na vipuri vilivyoletwa kama vinakidhi msawazo. 
 

c) Vipuri vitakavyowasilishwa vitakaguliwa sampuli na kujaribiwa na Mikoa 

inayonunua na havitakubaliwa ikiwa viko chini ya viwango. 
 

d) Vipuri ambavyo vitakuwa chini ya viwango vitarejeshwa kwa mzabuni na atatakiwa 

kuvirejesha kwa Wakala ndani ya siku tatu kwa gharama zake. 

 

1.4 UDHIBITI WA GHARAMA  
 

a) Meneja atahakikisha kuwa anaingia mikataba wa kununua vipuri wa mwaka mmoja 

na Wazabuni (framework agreement). Mkataba huo utaonesha bei ya vipuri 

wanazotarajia kununua. 

 

b) Wakati wa tathmini na majadiliano, gharama halisi za vipuri zitazingatiwa. 

 

1.5 UTAMBUZI WA MAGARI YA SERIKALI 
 

a) Meneja wa Mikoa watahakikisha wanaandaa utaratibu wa 

kuyatambua/kuyasajili magari ya Serikali katika mikoa husika ili kuweza 

kuandaa Mpango wa Matengenezo (maintenance programs) kwa kila Mkoa.  

 

b) Taarifa muhimu za gari ikiwemo namba ya chesis (Chassis Number), Model nk 

zitahifadhiwa kwa ajili ya utambuzi wa namba za vipuri (parts number) wakati 

wa uagizaji kutoka kwa wazabuni; 

 

c) Taarifa za usajili wa Magari zitakazohifadhiwa zitajumuishwa kwenye Mfumo wa 

Taarifa za matengenezo ya Magari (Motor vehicle Maintenance Information 

System) utakapokuwa ukitumika katika Mikoa; 
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d) Wakati wa kuandaa taarifa hizi Mameneja wa mikoa watahakikisha wanaweka 

taarifa ya hali ya kila gari (conditions of the vehicles) ili zitumike katika 

kuwashauri Wateja hatua za kuchukua kuyaweka kwenye ubora au kuyauza 

(disposal). Taarifa zitakazokusanywa zinaweza kuwekwa katika hali ya kuweza 

kuelezea Historia ya matengenezo. 

 
 

1.6 UFUATILIAJI NA TATHMINI YA UTOAJI HUDUMA 
Karakana zote zitahakikisha yafuatayo katika kufuatilia na kufanya tathmini 

(Monitoring and Evaluation) ya huduma za matengenezo. 

a) Meneja ahakikishe anaandaa mpango kazi shirikishi wa ufuatiliaji wa 

matengenezo ya Magari ya wateja kila yanapotoka kwenye Karakana. 

 

b) Meneja aandae utaratibu wa kuwatembelea wateja ili kupata mrejesho wa kazi 

za matengenezo zilizofanyika na Kufanya vikao na wadau. 

 

c) Meneja ahakikishe anaandaa viashiria (indicators) za kupima ufanisi wa 

matengenezo ya Magari ya wateja. 

 

d) Idara ya Matengenezo na Huduna za Ufundi (DMTS) kwa kushirikiana na 

Mameneja itaweka mfumo thabiti wa ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha 

malengo, shabaha na viashiria vitakavyowekwa vinafikiwa katika matengenezo 

ya magari. 
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SURA YA PILI 

TARATIBU ZA UTENDAJI KATIKA UKODISHAJI WA MITAMBO 

2.0 UTANGULIZI  

Moja ya majukumu ya Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) ni kusaidia ukuaji wa 

Sekta ya Ujenzi nchini kupitia ukodishaji wa Mitambo. Katika kutekeleza jukumu hili, 

wakala una mitambo ambayo ipo katika mikoa na jukumu kubwa ililonalo ni kusimamia 

uendeshaji na matengenezo ya mitambo hiyo. 

 

2.1 UMUHIMU WA TARATIBU 
 

Madhumuni ya kuandaa utaratibu huu wa kuratibu, kusimamia uendeshaji na 

matengenezo ya mitambo ni ili kurahisisha uwajibikaji wa kila mtendaji katika 

kutekeleza majukumu yake ya kila siku katika eneo hili. Madhumuni mahsusi ni haya 

yafuatayo: 

a) Kuwezesha TEMESA usimamizi, uratibu na uendeshaji mitambo kwa faida. 

b) Kuhakikisha usimamizi na uendeshaji unazingatia viwango bora katika utoaji wa 

huduma ya mitambo unaokidhi matarajio ya mteja. 

c) Kuainisha taratibu zinazopaswa kufuatwa katika ukodishaji wa mitambo. 

d) Kuainisha taratibu za kufuatwa katika uendeshaji wa mitambo. 

e) Kuainisha taratibu zinazotakiwa kufuatwa katika matengenezo ya mitambo. 

f) Kuainisha masharti ya mikataba ya ukodishaji wa mitambo. 

g) Kuanisha taratibu za malipo kwa mteja anayekodi mitambo. 

h) Kuainisha mgawanyo wa mapato yanayopatikana katika ukodishwaji wa mitambo. 
 

2.2 WALENGWA WA TARATIBU 
 

Walengwa wa taratibu hizi ni watumishi wote katika Mikoa ambao shughuli zao za kila 

siku zinahusiana na uendeshaji na matengenezo ya mitambo. Majukumu ya 

walengwa wa taratibu hizo yameainishwa katika aya ya 2.1 hapo chini. 

 

2.3 USIMAMIZI WA KAZI ZA UKODISHAJI MITAMBO 
Mitambo itasimamiwa na Meneja wa Mkoa na Mkuu wa kitengo cha Mitambo. Vile vile, 

shughuli nyinginezo zinazohusiana na uendeshaji na matengenezo ya mitambo 

zitasimamiwa na watumishi wa kada husika.  
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2.4 UTAFUTAJI WA WATEJA WA UKODISHAJI MITAMBO 
 

a) Meneja atahakikisha anasimamia shughuli za utafutaji wa wateja kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali wa sekta ya ujenzi. 
  

b) Meneja atahakikisha anatangaza fursa na gharama za ukodishaji wa mitambo 

kwa wadau wa sekta ya ujenzi ili kuhakikisha mitambo inatumika kwa ufanisi na 

tija. 

 

2.4.1 Maombi ya Ukodishaji Mitambo 

a) Wateja wanaohitaji kukodisha mitambo watatakiwa kuandika barua kwa 

Meneja wa mkoa na kutaja aina ya mtambo anaotaka kukodi, idadi ya siku 

anazohitaji kukodi, na eneo ambalo mtambo utapelekwa na kazi inayoenda 

kufanywa na mtambo husika. Taarifa hizo zitatumika katika kukokotoa 

gharama za kulipa na Mteja. 

b) Meneja atahakikisha wanatumia nyaraka sanifu za mikataba ambazo 

zitatolewa na Wakala wanapoingia mikataba na Wateja (Fomu Na. TMSH.1). 

 

2.4.2 Taratibu za Usafirishaji wa Mitambo 
 

a) Meneja atahakikisha anazingatia taratibu zote za kusafirisha mitambo kama 

zilivyo kisheria ikiwa ni pamoja na kupata kibali cha Wakala wa Barabara 

Nchini (TANROADS). 

b) Meneja atahakikisha vituo vinasimamia zoezi la kusafirisha mtambo hadi 

eneo la liliotajwa kwenye Mkataba kwa ajili ya usalama. 

 

2.4.3 Taratibu Za Uendeshaji Wa Mitambo 
 

a) Meneja atahakikisha kuwa uendeshaji wa mitambo unakuwa chini ya maofisa 

wa TEMESA na si chini ya Mteja. 

b) Meneja wahakikishe gharama za mafuta zinakuwa chini ya Mteja. Jukumu la 

kutunza kumbukumbu ya kiasi cha mafuta yaliyotumika wakati wa uendeshaji 

itakuwa kwa wawakilishi wa TEMESA. Taarifa hizi ni muhimu kwa 

kumbukumbu za Wakala. 

c) Malipo yote ya posho na marupurupu ya waendeshaji wa mitambo yatalipwa 

na TEMESA na si Mteja.  

d) Waendeshaji na wasimamizi wa mitambo kutoka TEMESA watawajibika 

kutoa taarifa za mwenendo wa mtambo na changamoto zilizopo kila mwisho 

wa siku.  
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e) Ili kuimarisha udhibiti wa mapato, Meneja wa Mkoa ahakikishe wanafunga 

vingámuzi (car track) ili kuweza kufuatilia mwenendo wa mitambo 

inayotumika kwa wateja.  

 

2.4.4 Mikataba ya Ukodishaji wa Mitambo 
 

Mikataba ya ukodishaji wa Mitambo (Fomu Na. TMSH.1) utazingatia nyaraka 

sanifu (standard contract documents) zitakazokuwa zinatolewa na Idara ya 

Sheria. 
 

2.4.5 Taratibu za Malipo ya Ukodishaji wa Mitambo 
a) Mameneja watahakikisha Mteja anapatiwa Namba ya Kumbukumbu ya 

Malipo (Control Number) ili aweze kulipia gharama za kukodi.  

b) Mteja atatakiwa kulipa kiasi cha malipo kilichoainishwa kwenye Mkataba 

kabla ya kuchukua Mtambo. 

c) Iwapo kutakuwa na ongezeko la kazi, Mteja ataandika barua kutoa maelezo 

na Mameneja watahakikisha wanafanya marekebisho ya Mikataba na kutoa 

Control Number nyingine. 

 

2.4.6 Taratibu za Matengenezo ya Mitambo 
Meneja wahakikishe wanafuata taratibu za matengenezo ya Magari katika 

kufanya matengenezo ya mitambo. 

 

2.5 MGAWANYO WA MAPATO YA MITAMBO 
  

Mapato yote yatakayotokana na ukodishaji wa mitambo yatagawanywa kama 

ifuatavyo:  

a) Asilimia 50 itatengwa kama mapato yatokanayo na Nguvu Kazi (labour). 

b) Asilimia hamsini (50) itatengwa kama mapato yatakayotumika kuhudumia 

matengenezo ya Mitambo. 

c) Asilimia 50 ya fedha zitakazozalishwa kwenye ukodishaji Mitambo 

hazitarejeshwa Mikoani na zitatumika kama ifuatavyo: 

d) Fedha zote za Matengenezo zitahifadhiwa kwenye Mfuko Maalum wa Fedha za 

Matengenezo ya Mitambo (Special Maintenance Fund). 

e) Mikoa itakayohitaji fedha kwa ajili ya matengenezo ya mitambo itawasilisha 

maombi ya fedha na mchanganuo wa mahitaji ili wapatiwe mafungu kwa ajili ya 

matengenezo. 

f) Matumizi ya fedha za matengenezo ya mitambo yataratibiwa na Idara 

inayohusika na Ukodishaji Mitambo iliyopo Makao makuu. 
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SURA YA TATU 

HUDUMA ZA UMEME, TEHAMA NA ELEKTRONIKI 

 

3.0 UTANGULIZI 

Kwa mujibu wa Amri ya Uanzishwaji ya Wakala ya 2005 (Establishement Order, 2005), 

jukumu la kufanya matengenezo na Usimikaji wa mifumo ya Umeme, TEHAMA, Kipandio, 

Mabarafu, Viyoyozi, Kangavuke na Elektroniki inayomilikiwa na Serikali lipo chini ya 

TEMESA. 

Kanuni 137(2)(e) ya Kanuni za Ununuzi wa za mwaka 2013 (R.E 2016), inaelekeza 

kwamba, TEMESA anaweza kutumia Mkandarasi Teule kufanya kazi hizo pale 

Wakala unaposhindwa kufanya kazi za matengenezo hayo kwa sababu ya kukosa 

vifaa, Weledi au kukosekana kwa rasilimali (Other Resource Constraints). 

Wakandarasi watateuliwa kwa njia ya zabuni na kutumika kama ilivyoelekezwa 

kwenye Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 410 na Kanuni zake za mwaka 2013. 

Pamoja na kuwepo kwa sheria mama lakini miradi ya usimikaji na matengenezo ya 

Mifumo ya Umeme, TEHAMA, Kipandio, Elektroniki, Viyoyozi, Majokofu na 

Kangavuke inafanyika pasipo kufuata utaratibu unaojitosheleza. Hivyo Mwongozo huu 

utasaidia kuonyesha ni taratibu gani za kufuata tangu kupokea kwa barua hadi 

kukamilika kawa mradi/kazi. 

 
3.1 JINSI YA KUPATA/KUTAFUTA KAZI 

 

Meneja atatembelea ofisi za Serikali/Taasisi za Umma zote zilizoko katika Mkoa wake 

na kuandaa taarifa katika maeneo yafuatayo: 

a) Mahitaji ya wateja  katika kipindi cha mwaka wa fedha husika na hudumu zipi za 

kila siku ambazo wateja hao wanahitaji ili kufanikisha utekelezaji wa ufanisi katika 

majukumu yao. 

b) Changamoto alizonazo katika mifumo ya huduma na kumpatia suluhisho na 

mikakati aliyo nayo Meneja katika kuhakikisha changamoto hizo zinapata 

ufumbuzi. 

c) Maoni ya Mteja  juu ya huduma anayoipata kutoka TEMESA. 

d) Makubaliano yaliyo fikiwa katika kikao hicho. 

e)  Meneja ataanda orodha ya wateja aliowatembelea ikiwa na taarifa zifuatazo 
i. Jina la mteja (Wizara/Taasisi). 
ii. Kiasi cha fedha kwenye bajeti alichonacho kwa ajili ya kupata huduma za 

TEMESA kwenye kazi za Umeme, Kipando(lift), Majokofu na viyoyozi, 

TEHAMA  na Kangavuke. 
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iii. Idadi ya miradi/kazi anazotegemea kuzifanya katika kipindi cha mwaka wa 

fedha husika. 

 
3.1.1 Utaratibu wa kuandaa Orodha ya Wateja Katika Mafungu (Customer 

Categorization) 

Wateja wa TEMESA watagawanywa katika mafungu matatu (3) kutokana na 

historia yao katika utumiaji wa huduma za Wakala pamoja na ulipaji.  

a) Wateja ambao wanatumia huduma za TEMESA kwa asilimia 100% na kulipa 

kwa wakati. Meneja atawatambua Wateja hao kama wateja madhubuti na 

kuwapatia kipaumbele katika kuwapatia huduma.  

b) Wateja ambao wanatumia huduma kwa kusuasua. Meneja atafanya juhudi 

katika kuwatembelea wateja hao mara kwa mara na kuwakumbusha kutumia 

huduma za TEMESA. 

c) Wateja wapya ambao hawajawahi kutumia huduma za TEMESA. Meneja 

atawatambua Wateja hao na kufanya mahojiano nao ili kupata sababu zinazo 

wafanya wasitumie huduma za TEMESA. Iwapo kuna changamoto yoyote 

Meneja ataitambua changamoto hiyo na kuitatu ili kujenga mahusiano mazuri. 

 

3.2 KUJENGA MAHUSIANO 

Meneja atatakiwa kujenga mahusianao mazuri na wateja wake kwa kufanya mambo 

yafuatayo: 

a) kuwapatia huduma bora na kwa wakati na kufanya kazi kwa uwazi na pale penye 

changamoto ya kazi kumpatia taarifa mteja. 

b)  Kuwatembelea wateja mara kwa mara angalau mara moja kwa mwezi na 

kufahamu changamoto walizo nazo na kuzitafutia ufumbuzi. 

c) Kuwasiliana kujua maendeleo ya huduma aliyopata hasa kwa matengenezo ya 

kawaida na makubwa katika mradi/kazi iliyofanyika. 

 

3.3 KUANDAA ORODHA YA VIFAA/MIRADI VILIVYOPO KWA WADAU  

Meneja ataanda orodha ya vifaa au miradi vilivyoku/iliyoko kwenye Wizara au Taasisi 

za Umma inayohitaji  utekelezaji kwa mwaka husika kwa utaratibu ufuatao:- 

a) Idadi ya viyoyozi/majokofu yaliyopo na ukubwa wake (size) kwa ajili ya 

matengenezo kinga na yanayotegemewa kununuliwa kwa ajili ya kusuka mfumo 

na kufunga. 

b) Idadi ya Kangavuke zilizopo pamoja na ukubwa kwa ajili ya matengenezo kinga na 

yanayotegemewa kununuliwa kwa ajili ya kusuka mfumo na kufunga. 
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c) Idadi ya mitambo iliyopo kwa ajili ya matengenezo kinga na mitambo 

inayotegemewa kununuliwa kwa ajili ya kusuka mfumo na kufunga. 

d) Aina ya miradi anayotegemea kufanywa kwa mwaka wa fedha husika iwe ni 

ukarabati au kusuka mifumo mipya. 

 

3.4 MAKUBALIANO YA UTENDAJI KAZI 
 

Baada ya Meneja kutambua vifaa/miradi inayotegemewa kutekelezwa na Mteja kwa 

mwaka husika, Meneja atashirikiana na Mteja na kuona ni kwa jisi gani Mteja anaingia 

makubaliano ya kufanya kazi za matengenezo kinga ya vifaa/miradi iliyobainika. 

Makubaliano hayo yatahusisha 

a) Kuandaa Mkataba (Memorandam of understanding) ambao utaingiwa na pande 

mbili za utekelezaji. 

b) Idadi ya kazi za matengenezo kinga zitakazo fanyika kwa mwaka husika kwa 

kuzingatia taratibu za matengenezo kinga ndani ya mwaka husika. 

c) Kuweka taratibu za malipo na kwamba malipo yatalipwa kwa kuzingatia vigezo 

gani baada ya kukamilika kwa kazi. 

 

3.5 KUTAMBUA MIRADI MBALIMBALI NDANI YA MKOA 
Meneja atatembelea wateja na kutambua miradi mbalimbali ambayo wadau ndani ya 

mkoa ambayo wanategemea kuitekeleza kwa mwaka husika taarifa hizo zitakuwa 

katika utaratibu ufuatao: 

a) Aina ya mradi unaotegemewa kutekelezwa kama vile miradi ya Umeme, Mitambo. 

Genereta , Kipando na TEHEMA. 

b)  Mahali/Eneo  mradi ulipo . 

c) Aina ya jengo linalotegemewa kujengwa au kukarabatiwa. 

d) Hatua ya maandalizi ya mradi ulipofikiwa kama kuwepo kwa michoro ya usanifu na 

kabrasha la zabuni 

e)  Kama kuna miradi inayoendelea kwa Mteja ambayo haifanywi na TEMESA ni 

vema kumtaka Mteja awashirikishe TEMESA katika Usimamizi wa miradi hiyo.  

 

3.6 KUSHIRIKI TARATIBU ZA UNUNUZI  
 

Baada ya Meneja kumtembelea Mteja na kupata taarifa ya miradi inayotegemewa 

kutekekeza kwa mwaka husika. Meneja atamshawishi Mteja kwa kumpatia Wataalam 

ambao watashiriki katika hatua za awali za usanifu wa mifumo ya huduma, kuandaa 

BOQ na gharama za mradi na kuandaa kabrasha la Zabuni. Kwa kufanya hivyo 
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TEMESA itakuwa imeshiriki hatua za awali za Mradi na kufanya wepesi wa kupata 

kazi ya ushauri na Ukandarasi baada ya kukamilsha Usanifu. 
 
 

Meneja atahakikisha anafuatilia kwa karibu aidha kwa kumpigia simu au kutembelea 

mara kwa mara mteja na kufuatilia kazi hadi  pale Mteja atakapo kuwa tayari kuupatia 

kazi Wakala. 
 

3.7 JINSI YA KUPATA HUDUMA ZA TEMESA 
 

Mteja anayehitaji huduma atatakiwa kuwasilisha maombi yake kwa maandishi katika 

ofisi za TEMESA yakionyesha aina ya huduma anayohitaji kama ilivyoainishwa katika 

fomu, sehemu kazi ilipo, namba ya simu ya muhusika kwa ajili ya mawasiliano kwa 

kutumia fomati ya fomu iliyopo katika website ya wakala (Fomu Na. TMSE.1 ). 

a) Meneja itapokea maombi ya Mteja na kuweka kumbukumbu na kisha kuwasilisha 

maombi hayo kwenye Idara/Sehemu/Kitengo husika kulingana na kazi 

iliyoainishwa: 

b) Kwa kazi ambayo imetangazwa kwa kutumia mifumo ya ununuzi, Meneja ataomba 

zabuni kwa kufuata taratibu na miongozo iliyoelekezwa kwenye zabuni husika. 

c) Gharama za kazi husika hasa za miradi ya ushindani zitaandaliwa kwa kutumia 

mfumo wa asilimia ambapo gharama hiyo inaweza ikajadiliwa  kati ya TEMESA na 

Mshitiri. Muundo wa gharama (scale of fees) kama unavyojieleza katika (Fomu Na. 

TMSE. 2) 

 

3.8 KAZI MPYA YA USIMIKAJI MIFUMO KWA KUTUMIA TEMESA 
 

Kazi ya usimikaji wa mifumo ya Umeme, Viyoyozi, Majokofu, Kipando, Kangavuke na 

TEHAMA, Mteja atatakiwa kuwasilisha michoro ya Mbunifu Majengo (Architectural 

Drawings) ya jengo husika, ambayo itatumika kuandaa michoro ya mifumo ya 

huduma. Kazi ya aina hii itafanywa na kitengo cha Huduma za ushauri kwa 

kushirikiana na Meneja wa Mkoa husika. 

a) Kuandaa michoro ya usanifu pamoja na gharama za awali, TEMESA itawasilisha 

kwa Mteja michoro ya awali ya mifumo iliyosanifiwa pamoja na makadirio ya kazi 

husika kwa maandishi. Ikiwa Mteja ataridhia nyaraka hizo, mteja  atatakiwa 

kukubali kwa maandishi kuruhusu hatua nyingine kufuata. Ikiwa Mteja atampatia 

TEMESA kazi ya usimamizi wa mradi basi TEMESA ataandaa mkataba kwa 

mshitiri wenye gharama za usanifu na usimamizi kwa asilimia zitakazo kubalika. 

b) Kama Mteja hatokuwa tayari kuendelea na kazi kwa wakati huo basi TEMESA 

ataandaa mkataba wa kazi ya usanifu na kuupeleka kwa Mteja kwa ajili ya 

kusainiwa, na mkataba  huo utatumika kufanya malipo. 

file:///G:/User/Downloads/TMSE%20Na.%201%20Maombi%20toka%20kwa%20Mteja.doc
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c) Endapo Mteja anataka kazi ya usimikaji iliyosanifiwa na TEMESA ifanywe na   

TEMESA kama Mkandarasi, Meneja Mkoa atafuata taratibu zote za kupata kazi 

na kisha kuingia Mkataba wa usimikaji na Mteja. Mkataba huo utaandaliwa na 

TEMESA Sehemu ya Ushauri na kuwasilishwa kwa Mteja kwa ajili ya kupitia, 

kuridhiwa na kusainiwa. 

3.9 KAZI YA UKARABATI WA MIFUMO KWA KUTUMIA TEMESA  

a) Ikiwa ni kazi ya ukarabati, TEMESA itakwenda kukagua kazi katika eneo la kazi 
ilipo (Condition Survey) ili kuweza kubaini mahitaji halisi na kuandaa Taarifa ya 
Ukaguzi (Fomu Na. TMSE.3), itakayokuwa inaeleza aina ya jengo lililo kaguliwa, 
kifaa/mfumo uliokaguliwa, hali ya kifaa na mtengenezo yanayotakiwa.  

 

b) Aidha, Mteja atatakiwa kuwa na michoro ya jengo husika linalokaguliwa 
inayoonyesha mifumo iliyopo kwa wakati huo (Existing installations drawings). 
Endapo Mteja hatakuwa na michoro, TEMESA itaandaa michoro hiyo na Mteja 
atalipia gharama za usanifu kulingana na ukubwa wa kazi. TEMESA atatumia fomu 
ya Muundo wa Gharama za Usanifu (Consultancy Fees) (Fomu Na. TMSE.4). 

 

c) Fomu ya Gharama za Kazi za Ukarabati zitapatikana kwa kutumia fomati ya excell 
(Full cost Analysis) ambayo sampo yake imeonyeshwa katika (Fomu Na. TMSE.5) 
ikionyedha gharama za mradi pamoja na gharama za mzabuni aliyewapatia vifaa 
TEMESA, gharama za uendeshaji na tozo la huduma ambalo TEMESA itapata 
kupitia mradi huo. Fomu hiyo itatumwa makao makuu mara tu baada ya kusaini 
mkataba au kupatiwa barua ya kuridhiwa kwa kazi kutoka kwa  Mshitiri. 
 

d) Kazi ya kusimika Kangavuke, TEMESA itakwenda kukagua jengo la ofisi husika 
eneo husika na kufanya  tathmini ya mahitaji halisi ya matumizi ya umeme kwa 
lengo la kupata ukubwa (Capacity) halisi wa Kangavuke/Mifumo ya Umeme 
inayohitajika kufungwa  na gharama zake kulingana na mahitaji ya jengo pamoja 
na vifaa vingine vitakavyohitajika kwa ajili ya kufanikisha usimikaji na uunganishaji. 
TEMESA watajaza fomu ya mahitaji ya vifaa na gharama za awali (Form Na 
TMSE.6). 

 

3.10 KAZI ZA MATENGENEZO YA UMEME (MAINTENANCE)  
 

3.10.1 Kazi za Matengenezo kwa Kutumia TEMESA 

 

a) Mteja anayehitaji huduma atatakiwa kuwasilisha fomu ya maombi (Fomu Na. 

TMSE.1) yake kwa maandishi katika ofisi ya TEMESA yakionyesha aina ya 

huduma anayohitaji kama ilivyoainishwa katika fomu, sehemu kazi ilipo, namba 

ya simu ya muhusika kwa ajili ya mawasiliano kwa kutumia fomati ya fomu 

iliyopo katika website ya wakala. 

b) TEMESA itakwenda kufanya ukaguzi wa  mtambo/mashine katika eneo  ilipo 

(Condition Survey) kuweza kubaini tatizo lilio jitokeza na kubaini suluhisho la 

tatizo hilo pamoja na kubaini vifaa vinavyohitajika ili kuondoa tatizo lililojitokeza, 

TEMESA itaandaa Taarifa ya Ukaguzi itakayokuwa inaeleza aina ya 

file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSE%20Na.%203.docx
file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSE%20Na.%205%20%20%20Full%20Cost%20Calculation.docx
file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSE%20NO%206%20%20%20MAHITAJII%20YA%20VIFAA.doc
file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSE%20NO%206%20%20%20MAHITAJII%20YA%20VIFAA.doc
file:///G:/User/Downloads/TMSE%20Na.%201%20Maombi%20toka%20kwa%20Mteja.doc
file:///G:/User/Downloads/TMSE%20Na.%201%20Maombi%20toka%20kwa%20Mteja.doc
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mtambo/mashine iliyokaguliwa, na kuandaa orodha ya  mtengenezo 

yanayotakiwa (Fomu Na. TMSE.3).  

c) Baada ya kazi ya ukaguzi kukamilika, TEMESA itawasilisha kwa Mteja taarifa 

ya ukaguzi ikiambatishwa na makadirio ya gharama ya matengenezo (Fomu 

Na. TMSE.3). Ikiwa Mteja ataridhia gharama hizo ataingia Mkataba wa 

utekelezaji na TEMESA itaandaa Kadi ya kazi (Job Card) (Fomu Na. TMSE 7). 

Kama hataridhia, Mteja atalipia gharama za ukaguzi uliofanyika kwa garama 

zilizo ainishwa katika fomu ya Muundo wa Gharama za Usanifu (Fomu 

Na.TMSE.4). Endapo Mteja atampa TEMESA kazi hiyo basi Mteja hatachajiwa 

gharama ya ukaguzi. 

d) Kazi ya matengenezo ya Kangavuke. Baada ya ukaguzi  na kubaini  aina ya 

vifaa vinavyotakiwa kutumika mtaalam ataandaa Msawazo  (cost estimate) wa 

utendaji kazi na gharama nyingine za kufanikisha mradi husika  

e) Gharama za kazi za ukarabati zitapatikana kwa kutumia fomati ya excell (Full 

Cost Analysis) ambayo sampo yake imeonyeshwa katika (Fomu Na. TMSE.5) 

ikionyedha gharama ya kazi pamoja na gharama za mzabuni aliye ipatia vifaa 

TEMESA, gharama za uendeshaji na tozo la huduma ambalo TEMESA itapata 

kupitia mradi huo.  

f) Meneja atatakiwa kujaza Taarifa ya Mradi iitwayo „Inception Report“  (Fomu 

Na. TMSE.8) ambayo inaelekeza kujaza gharama halisi za vifaa kutoka kwa 

mzabuni aliye ipatia vifaa,  jina la mzabuni na kiasi cha fedha kilicholipwa kwa 

mzabuni baada ya kuendelea na kazi. Kwa hatua za awali fomu itatumwa bila 

kuwa na kiasi cha fedha kilicholipwa maana ndiyo kwanza mradi umeanza.  

g) Fomu Na. TMSE.5 na Fomu Na. TMSE.8 zitatumwa Makao Makuu kwa 

Mtendaji Mkuu mara tu baada ya kusaini mkataba kati ya Mshitiri na TEMESA 

pamoja na mkataba wa Mzabuni na TEMESA. 

h) Baada ya kazi ya matengenezo kukamilika, TEMESA na Mteja watafanya 

ukaguzi wa pamoja. TEMESA itaandaa Cheti ya Uthibitisho wa kukamilika kwa 

kazi na Makabidhiano (Certificate of Practical Completion and Handover (Fomu 

Na. TMSE.9) ambayo itasainiwa na Mwakilishi wa Mteja, Mwakilishi wa 

Mtendaji kazi (Mkandarasi -TEMESA). 

i) Meneja akiwa Mkandarasi ataandaa Maombi ya Malipo kwenda kwa Mshitiri 

kwa fomati inayoonekana katika Fomu Na. TMSE.10 yaani Payment Claim  na 

Mhandisi Mshauri atatumia fomati hiyo hiyo kufanya valuation. 

j) Meneja ataandaa Hati za Malipo kwa mteja Payment Certificates (Fomu Na. 

TMSE.11A au TMSE.11B) pamoja na Control Number atakayo patiwa mteja 

kwa ajili ya malipo na kuiwasilisha kwa mteja tayari kwa taratibu za malipo. 

file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TSME%20NO.%202%20Fomu%20ya%20taarifa%20ya%20Ukaguzi.doc
file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/Job%20Card%20kwa%20kazi%20za%20UMEME,%20Elektroniki,%20R&AC%20-%20TMSE%207.doc
file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSE%20Na.%205%20%20%20Full%20Cost%20Calculation.docx
file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSE%20Na.%2011%20%20%20INCEPTION%20REPORT.docx
file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSE%20Na.%2011%20%20%20INCEPTION%20REPORT.docx
file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSA%20Na.%208%20Certificate%20of%20Practical%20Completion%20&%20HandOver.doc
file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSA%20Na.%208%20Certificate%20of%20Practical%20Completion%20&%20HandOver.doc
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file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSE%20Na%209%20payment%20certificates.doc
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k) Ikiwa itajitokeza dosari katika matengenezo yaliyofanywa na TEMESA, 

marekebisho yatafanyika bila gharama za ziada kama hayatahusu dosari 

kutoka kwa Mteja zinazotokana na uzembe, hitilafu ya umeme, radi, moto na 

majanga mengine yaliyo nje ya uwezo wa mwanadamu. 

 

3.11 TARATIBU ZA UNUNUZI 

Kila Meneja atatakiwa kufuata Taratibu za Ununuzi kwa mujibu wa Sheria, Kanuni, 

Taratibu za Ununuzi wa Umma na miongozo inayotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Ununuzi wa Umma (PPRA). 
 

3.12 MIRADI/KAZI KUBWA INAYOCHUKUA MUDA ZAIDI YA MWEZI MMOJA 

Kwa miradi ambayo inachukua muda Mrefu kwa TEMESA akiwa Mkandrasi mambo 

yafuatayo yatatakiwa kuzingatiwa:  

a) TEMESA atatakiwa kuandaa taarifa ya miradi mara moja  kila mwezi kwa fomati 

iliyokubalika kwa ajili ya kumbukumbu ya ofisi. Taarifa hiyo ijumuishe jina la mradi, 

jina la Mshitiri, gharama za mradi na kama kuna mabadiliko ya gharama za maradi, 

Muda wa kumaliza Mkataba na kama kuna mabadiliko ya muda wa kukamilisha 

mkataba, jina la Mkandarasi, na jina la Mshauri au msimamizi wa mradi, hatua 

iliyofikiwa ya mradi, na malipo yaliyofanyika kulingana  kazi iliyofanyika. 

b) Meneja /Mkuu wa kituo ataandaa taarifa ya mradi kwa kadri ya maendeleo ya 

mradi na taarifa hiyo itaonyesha hali ya mradi, kazi zilizo kamilika, kazi zinazo 

endelea na malipo yaliyofanyika. 
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SURA YA NNE 
 

HUDUMA ZA USHAURI WA KIHANDISI 

  

4.0 UTANGULIZI  

Kwa mujibu wa Amri ya Uanzishwaji ya Wakala ya 2005 (Establishement Order, 

2005), jukumu la Kutoa ushauri wa Kitaalam kwa Serikali na Umma kwa ujumla katika 

Nyanja za Uhandisi wa Mitambo, Umeme na Elekroniki, lipo chini ya TEMESA. 

Kitengo cha Ushauri wa Kihandisi kimepewa jukumu hili kama ilivyobainishwa hapa 

chini;- 

a) Usanifu katika fani za Umeme, TEHAMA na Mitambo  

b) Kupitia michoro na kutoa ushauri kwenye michoro iliyochorwa na wataalam kutoka 
nje ya TEMESA (scrutinasation).  

c) Kufanya uthamini ya vifaa vya Umeme, TEHAMA na Mitambo. 
 

4.1 TARATIBU ZA KUFUATA ILI KUPATA HUDUMA ZA USHAURI 

a) Mteja anayehitaji huduma atatakiwa kuwasilisha maombi yake kwa maandishi 
katika ofisi ya TEMESA yakionyesha aina ya huduma anayohitaji kama 
ilivyoainishwa katika fomu, sehemu kazi ilipo, namba ya simu ya muhusika kwa ajili 
ya mawasiliano kwa kutumia fomati ya fomu iliyopo katika website ya wakala 
(Fomu Na. TMSE.1). 

b) Endapo itatokea ongezeko la kazi wakati wa utekelezaji, TEMESA itaandaa 
makadirio ya kazi za nyongeza na gharama, na kuwasilisha kwa Mteja kwa ajili ya 
kuridhia kwa maandishi utekelezaji wake. 

c) Kazi itafanyika baada ya Mteja kuingia Mkataba na Mkandarasi. Mkataba huo 
utaandaliwa na TEMESA na kuwasilishwa kwa Mteja kwa ajili ya kuridhiwa. 
 

4.2 KAZI ZA MATENGENEZO KWA KUTUMIA WAKANDARASI TEULE 
 

a) Kwa kazi yoyote itakayofanywa na Mkandarasi Teule, TEMESA itafanya kazi 

kama Mshauri Elekezi na Msimamizi wa matengenezo. 

b) Mteja anayehitaji huduma atatakiwa kuwasilisha maombi yake kwa maandishi 

katika ofisi ya TEMESA yakionyesha aina ya huduma anayohitaji kama 

ilivyoainishwa katika fomu, sehemu kazi ilipo, namba ya simu ya Mhusika kwa 

ajili ya mawasiliano kwa kutumia fomati ya fomu iliyopo katika website ya wakala 

(Fomu Na. TMSE.1). 

file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/TMSE%201%20Maombi%20toka%20kwa%20Mteja.doc
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c) TEMESA itafanya ukaguzi wa mtambo/mashine katika eneo ilipo (Condition 

Survey) ili kuweza kubaini tatizo lililojitokeza na kubaini suluhisho la tatizo hilo 

ikiwa ni pamoja na kubaini vifaa vinavyohitajika ili kuondoa tatizo lililojitokeza,  

d) TEMESA itaandaa taarifa ya ukaguzi itakayokuwa inaeleza aina ya 

mtambo/mashine iliyokaguliwa, na kuandaa orodha ya mtengenezo 

yanayotakiwa (Fomu Na. TMSE.3). Aidha, Fomu Na. TSME.6 ya makadirio ya 

gharama ya matengenezo (Engineering Estimate) itaandaliwa. 

e) TEMESA itaandaa orodha ya Wakandarasi ambao ni short listed ya TEMESA 

wasiopungua watatu (3) au zaidi na kuwasilisha kwa Mshitiri kwa ajili ya kupata 

Mkandarasi atakaye kuwa na gharama ya chini au sawasawa au gharama ya 

juu isiyozidi 15% ukilinganisha na cost estimates. Mteja atatakiwa kuwasilisha 

jina la Mzabuni mmoja aliyeshinda kwa ajili ya kazi ya matengenezo na 

TEMESA Kusimamia. Baada ya Mteja kuridhia, TEMESA itatoa kibali (Fomu 

Na. TMSE.15) kwa Mteja kupata huduma kutoka katika Wakandarasi Teule 

atakayekuwa na bei nafuu. 

f) TEMESA atakuwa Msimamizi/Mshauri (Consultant) wa matengenezo hayo na 

ataandaa taarifa ya maendeleo ya kazi (Inspection report and site meeting 

report) pamoja na Hati za Malipo (Interim Certificates) (Fomu Na. TMSE.11A au 

TMSE.11B). 

g) Baada ya kazi husika kukamilika, TEMESA kwa kushirikiana na Mteja pamoja 

na Mkandarasi watafanya ukaguzi wa pamoja, na hatimaye TEMESA itaandaa 

Hati ya Uthibitisho wa kukamilika kwa kazi (Certificate of Practical Completion 

and Handover) (Fomu Na. TMS.E.9) ambayo itasainiwa na mwakilishi wa Mteja, 

Mkandarasi pamoja na msimamizi wa kazi kutoka TEMESA. 

h) Taratibu nyingine kama za malipo na kipindi cha uangalizi (Defect Liability 

Period) zitafanyika kulingana na Mkataba ulioingiwa kati ya Mkandarasi na 

Mteja. 

i) Endapo itatokea ongezeko la kazi wakati wa utekelezaji, Mkandarasi ataandaa 

mapendekezo ya gharama za ongezeko ambalo litahakikiwa na TEMESA kabla 

ya kupelekwa kwa Mteja kwa ajili ya kupata idhini ya utekelezaji wa kazi ya 

nyongeza (Approval for Variation). 

j) Kulingana na Mkataba ulioingiwa na baada ya kumalizika muda wa  kipindi cha 

uangalizi, ukaguzi wa kazi nzima utafanyika na wadau husika (Mkandarasi, 

Mhandisi mshauri kutoka TEMESA na Mwakilishi wa Mteja) na kama kuna 

mapungufu yanayohitaji marekebisho yataorodheshwa (Snag list) na kufanywa 

na Mkandarasi. Marekebisho yakikamilika, Hati ya mwisho ya kukamilisha kazi 

(Certificate of Contract Completion) (Fomu Na. TMSE.14) itatolewa na hatimaye 

“Final Account” itaandaliwa na Mkandarasi kulipwa  “retention money”. 

file:///G:/User/Downloads/MWONGOZO%20WA%20MATENGENEZO%20YA%20UMEME%20APRIL%202022/Certificate%20of%20Contract%20Completion%20-%20TMSE%2011.doc
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k) Ikiwa itajitokeza dosari katika matengenezo yaliyofanywa na Mkandarasi 

marekebisho yatafanyika bila gharama za ziada kama hayatahusu dosari kutoka 

kwa Mteja zinazotokana na uzembe, hitilafu ya umeme, radi, moto, hujuma au 

majanga mengine yaliyo juu ya uwezo wa binadamu. 

l) TEMESA upande wa Ukandarasi itakuwa inaandaa madai, na TEMESA upande 

wa Ushauri (Consultant) itakuwa inaandaa Hati za Malipo (Payment Certificates) 

(Fomu Na. TMSE.11A au TMSE.11B) ya Mkandarasi kadri kazi 

zitakavyotekelezwa pamoja na madai ya Usimamizi/Ushauri. 

m) Baada ya kazi husika kukamilika, TEMESA na Mteja watafanya ukaguzi wa 

pamoja. TEMESA itaandaa Hati ya Uthibitisho wa kukamilika kwa kazi 

(Certificate of Practical Completion and Handover) (Fomu Na. TMSE.9) ambayo 

itasainiwa na Mwakilishi wa Mteja, Mwakilishi wa Mtendaji kazi (Mkandarasi -

TEMESA)  pamoja na Msimamizi/Mshauri (Consultant-TEMESA) wa kazi. 

n) Taratibu nyingine kama za malipo na kipindi cha uangalizi (Defect Liability 

Period) zitafanyika kulingana na mkataba ulioingiwa kati ya TEMESA na Mteja. 

o) Endapo itatokea ongezeko la kazi wakati wa utekelezaji, TEMESA itaandaa 

makadirio ya ongezeko la gharama na kuwasilisha kwa Mteja kwa ajili ya 

kuridhia kabla ya utekelezaji wake. 

p) Baada ya kazi ya matengenezo kukamilika, TEMESA na Mteja watafanya 

ukaguzi wa pamoja. TEMESA itaandaa Hati ya Uthibitisho wa kukamilika kwa 

kazi (Certificate of Practical Completion and Handover)  (Fomu Na. TMSE.9) 

ambayo itasainiwa na Mwakilishi wa Mteja, Mwakilishi wa Mtendaji kazi 

(Mkandarasi -TEMESA). 

q) Meneja ataandaa Hati za Malipo kwa Mteja (Payment Certificates) (Fomu Na. 

TMSE.11A au TMSE.11B)  pamoja na control number atakayo patiwa mteja 

kwa ajili ya malipo na kuiwasilisha kwa mteja tayri kwa taratibu za malipo 

r) Ikiwa itajitokeza dosari katika matengenezo yaliyofanywa na TEMESA, 

marekebisho yatafanyika bila gharama za ziada kama hayatahusu dosari kutoka 

kwa Mteja zinazotokana na uzembe, hitilafu ya umeme, radi, moto na majanga 

mengine yaliyo nje ya uwezo wa mwanadamu. 

 

 

4.3 KAZI ZA USIMIKAJI KWA KUTUMIA WAKANDARASI TEULE 

a) Kwa kazi yoyote itakayofanywa na Mkandarasi Teule, TEMESA itafanya kazi kama 

Mshauri Elekezi na Msimamizi wa mradi. 

b) Mteja anayehitaji huduma atatakiwa kuwasilisha maombi yake kwa maandishi 

katika ofisi ya TEMESA yakionyesha aina ya huduma anayohitaji kama 
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ilivyoainishwa katika fomu, sehemu kazi ilipo, namba ya simu ya muhusika kwa ajili 

ya mawasiliano kwa kutumia fomati ya fomu iliyopo katika website ya wakala 

(Fomu Na. TMSE.1). 

c) TEMESA itafanya ukaguzi na kupata mahitaji halisi ya mteja, itaandaa michoro, 

Bills of Quantities  pamoja na Kabrasha la Zabuni, TEMESA itaandaa orodha ya 

Wakandarasi ambao ni short listed ya TEMESA wasiopungua watatu (3) au zaidi 

na kuwasilisha kwa Mshitiri kwa ajili ya kupata Mkandarasi atakaye kuwa na 

gharama ya chini ukilinganisha na cost estimates. 

d) Baada ya Mteja kuridhia, TEMESA itatoa kibali (Fomu Na. TMSE.15) kwa Mteja 

kupata huduma kutoka katika Wakandarasi Teule atakayekuwa na bei nafuu. 

e) Kazi itafanyika baada ya Mteja kuingia Mkataba na Mkandarasi. Mkataba huo 

utaandaliwa na TEMESA na kuwasilishwa kwa Mteja kwa ajili ya kuridhiwa. 

f) TEMESA atakuwa Msimamizi/Mshauri (Consultant) wa mradi huo na ataandaa 

mara kwa mara taarifa ya maendeleo ya kazi (Inspection report and site meeting 

report) pamoja na Hati za Malipo (Interim Certificates) (Fomu Na. TMSE.11A au 

TMSE.11B)  

g) Baada ya kazi husika kukamilika, TEMESA wakishirikiana na Mteja pamoja na 

Mkandarasi watafanya ukaguzi wa pamoja, na hatimaye TEMESA itaandaa Hati ya 

Uthibitisho wa kukamilika kwa kazi (Certificate of Practical Completion and 

Handover) ambayo itasainiwa na mwakilishi wa Mteja, Mkandarasi pamoja na 

msimamizi wa kazi kutoka TEMESA. 

h) Taratibu nyingine kama za malipo na kipindi cha uangalizi (Defect Liability Period) 

zitafanyika kulingana na Mkataba ulioingiwa kati ya Mkandarasi na Mteja. 

i) Endapo itatokea ongezeko la kazi wakati wa utekelezaji, Mkandarasi ataandaa 

mapendekezo ya gharama za ongezeko ambalo litahakikiwa na TEMESA kabla ya 

kupelekwa kwa Mteja kwa ajili ya kupata idhini ya utekelezaji wa kazi ya nyongeza 

(Approval for Variation). 

j) Kulingana na Mkataba ulioingiwa, Baada ya kumalizika muda wa kipindi cha 

uangalizi, ukaguzi wa kazi nzima utafanyika na wadau husika (Mkandarasi, 

Mhandisi mshauri kutoka TEMESA na Mwakilishi wa Mteja) na kama kuna 

mapungufu yanayohitaji marekebisho yataorodheshwa (Snag list) na kufanywa na 

Mkandarasi. Marekebisho yakikamilika, Hati ya mwisho ya kukamilisha kazi 

(Certificate of Contract Completion)  (Fomu Na. TMSE.14) itatolewa na hatimaye 

“Final Account” itaandaliwa na Mkandarasi kulipwa  “retention money”. 
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4.4 MALIPO KWA USIMIKAJI NA MATENGENEZO YALIOFANYWA NA WAKANDARASI 

WALIOTEULIWA 
 

Malipo ya Mkandarasi kwa ajili ya kazi hizi yatafuata taratibu za Mkataba wa kazi 

husika kati ya Mteja na Mkandarasi. Maombi ya malipo ya Mkandarasi yatapitia 

TEMESA kwa ajili ya kufanyiwa tathmini kabla ya kupelekwa kwa Mshitiri. 

 

4.5 UKAGUZI MAALUM WA MIFUMO YA UMEME, ELEKTRONIKI, VIYOYOZI, MAJOKOFU 
NA KANGAVUKE KATIKA MAJENGO NA MAENEO YA SERIKALI 
 

Mifumo ya miundombinu ya huduma katika majengo mengi ya Umma yanakuwa na 

ongezeko la mara kwa mara la vifaa vinavyotumia umeme. Aidha, vipokezi vya 

mifumo hiyo ya umeme, Viyoyozi, Majokofu, Kangavuke, vifaa vya Elektroniki pamoja 

na Nyaya, huwa vinachakaa kadri muda unavyopita, jambo ambalo lisipoangaliwa 

vizuri linaweza kuhatarisha usalama wa jengo husika pamoja na watumiaji wake. 

Hivyo, kuna umuhimu wa pekee wa kufanya ukaguzi wa mifumo hiyo kwa kuzingatia 

maelekezo ya Kanuni za Kitaifa na Kimataifa. 

4.5.1 Utaratibu wa TEMESA kufanya Ukaguzi Maalum wa Mifumo ya Umeme, 

Elektroniki, Vipando, Viyoyozi, Majokofu na Kangavuke: 

a) Ukaguzi utafanywa na TEMESA kutokana na mahitaji ya Mteja. 

b) TEMESA itaandaa ratiba ya ukaguzi ambayo Mteja atapewa. 

c) TEMESA na Mteja wataingia Mkataba wa kufanyika kwa ukaguzi huo. 

d) Ukaguzi ukikamilika, Mteja atapewa taarifa ya Ukaguzi itakayoonyesha hali halisi 

ya mifumo iliyokaguliwa kwenye eneo husika pamoja na maoni na mapendekezo. 

Taarifa hiyo itasainiwa na Mkaguzi, Mwakilishi wa Mteja na Meneja wa TEMESA. 

e) Mteja atatakiwa kulipia gharama za ukaguzi katika muda usiozidi siku thelathini 

(30) baada ya kupokea Hati ya Madai. 

f) Gharama za ukaguzi zitafanyika kulingana na masaa yatakayotumika kwa kutumia 

Wahandisi au Mafundisanifu kama inavyojieleza katika (Fomu Na. TMSE.4) 

 

4.6 HUDUMA YA USHAURI WA KIUFUNDI UNAOTOLEWA NA TEMESA 

a) Mteja anayehitaji huduma atatakiwa kuwasilisha maombi yake kwa maandishi 

katika ofisi ya TEMESA yakionyesha aina ya huduma anayohitaji kama 

ilivyoainishwa katika fomu, sehemu kazi ilipo, namba ya simu ya Mhusika kwa ajili 

ya mawasiliano kwa kutumia fomati ya fomu iliyopo katika website ya wakala 

(Fomu Na. TMSE.1). 
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b) Mteja atatakiwa kuwasilisha michoro ya mbunifu majengo (Architectural Drawings) 

ya jengo husika, ambayo itatumika kuandaa michoro ya mifumo ya huduma 

(Umeme, vipoza hewa na majokofu, Kipando, kangavuke na TEHAMA).  

c) TEMESA itawasilisha kwa Mteja michoro ya awali ya mifumo iliyosanifiwa pamoja 

na makadirio ya gharama za mradi husika. Ikiwa Mteja ataridhia kukamilika kwa 

kazi iliyofanyika. Mteja atatakiwa kusaini Mkataba na TEMESA wa kutoa Huduma 

ya Ushauri kwa ajili ya usanifu wa michoro (Detailed drawings), kuandaa nyaraka 

za zabuni na Usimamizi wa mradi husika. 

d) Miradi ambayo TEMESA itakuwa Mkandarasi, TEMESA upande wa Ushauri 

(Consultant) itatoa nyaraka za zabuni kwa TEMESA upande wa Ukandarasi kwa 

ridhaa ya Mteja ili kujaza bei  na kurudisha kwa Mteja ili aridhie bei hizo. Aidha, 

TEMESA atawasilisha kabrasha la zabuni kwa mteja na Mteja atamwandikia barua 

Mkandarasi wa TEMESA ili aweze kujaza bei 

e) Miradi ambayo TEMESA siyo Mkandarasi, Mteja ataendelea na taratibu za zabuni 

kwa kushirikiana na TEMESA upande wa Ushauri ili kupata Mzabuni/Mkandarasi 

atakayefanya kazi hiyo. 

f) TEMESA itaandaa Mkataba wa mradi utakaosainiwa kati ya Mkandarasi na Mteja 

ili kazi iweze kuanza. 

g) TEMESA atakuwa Msimamizi/Mshauri (Consultant) wa mradi huo na ataandaa 

mara kwa mara taarifa ya maendeleo ya kazi kwa kuandaa taarifa za mradi kwa 

kadiri ya mpangilio wa vikao vya kazi (Site Inspection Report), pia ataitisha ama 

kuhudhuria vikao vya mradi (site meeting) kwa kadri ya programu ya vikao na 

kuwasilisha kwa Mshitiri taarifa ya mradi kwa ajili ya kumbukumbu. 

h) TEMESA itaendelea na usimamizi wa mradi na kuandaa Hati za Malipo  na taarifa 

ya mara kwa mara kuhusu maendeleo ya mradi  (Inspection reports & Site meeting 

reports) mpaka mradi utakapokamilika. 

i) Iwapo itatokea ongezeko la kazi wakati wa utekelezaji, TEMESA itaandaa 

makadirio ya ongezeko la gharama na kuwasilisha kwa Mteja kwa ajili ya kuridhia 

kwa maandishi utekelezaji wake. Hii ni kwa ajili ya ongezeko la vifaa ambavyo viko 

ndani ya bei za mkataba.Kwa vifaa ambavyo haviko katika BOQ, Mkandarasi 

atapatiwa quotation ili ajaze, na bei hizo zitawasilishwa kwa Mshitiri kwa ajili ya 

kuridhia utekelezaji wake, kuomba ridhaa ya bei na kuingizwa  kwenye Mkataba 

kama kazi ya nyongeza na kubalisha gharama ya mkataba. Endapo ongezeko la 

gharama ni chini ya 15% ya mradi husika taratibu na kanuni za sheria ya ununuzi 

zitafuatwa. 

c) Meneja atafanya uthamini wa kazi iliyofanywa na Mkandarasi baada ya 

Mkandarasi kuwasilisha maombi ya kulipwa (payment Claim) yenye kuonyesha 



       
 

26 
 
 

kazi imeshafanyika kwa asilimia ngapi kwa kila ítem iliyopo katika Bills of 

Quantities na Mkataba  

d) Baada ya Meneja kufanya tathmini ya kazi iliyofanywa na Mkandarasi, Meneja 

ataanda  hati ya  Malipo (Interim Payment Certificates) (Fomu Na. TMSE.11A au 

TMSE.11B) inayo onyesha  uhalisia wa  kazi iliyo fanyika kulingana na BOQ, bei 

ya gharama ya kazi yote na kama kuna mabadiliko ya gharama ya mradi, malipo 

ya awali yaliyo fanyika, malipo ya certificate za nyuma na kufanya majumuisho ya 

fedha yaliyo kwisha kulipwa mkandarasi na kiasi cha fedha kinachokatwa kutoka 

kwa Mkandarasi kama  retenion money. 

e) Meneja ataandaa taarifa ya kukabidhi mradi ambayo itaonyesha orodha ya 

mapungufu (snags) yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa mwisho. Mkandarasi 

atapewa muda wa kukamilisha snags kwa mujibu wa makubaliano ya wajumbe 

katika kikao cha ukaguzi. Mkandarasi atatakiwa kuwasilisha michoro ya ujenzi as 

built drawings, operation manual zilizo katika lugha ya kiingereza na vifaa 

vinginevyo ndani ya masaa 24 tokea siku ya kukabidhi mradi kulingana na 

matakwa ya mkataba. 

f) Mradi utakuwa umekamilika baada ya kufanya installation, test na commissioning.  

Project practical certificate itakamilika baada ya kuidhinishwa na kukubaliwa na 

Mshauri Elekezi na Mshitiri kuridhia kupokea Mradi, Mshitiri atapatiwa nakala na 

pia nakala ya pili inabaki kwa TEMESA kwa ajili ya Kumbukumbu. 

g) Baada ya kazi kukamilika, TEMESA wakishirikiana na Mteja watafanya ukaguzi wa 

pamoja, hatimaye TEMESA itaandaa Hati ya uthibitisho wa kukamilika kazi/mradi) 

cerficate of approval  (Fomu Na. TMSE.13) kwa kazi ndogondogo zilizo chini ya 

Tsh 10,000,000.00 ambayo itasainiwa na mwakilishi wa Mteja pamoja na 

TEMESA.  

h) Kwa miradi ambayo ni mikubwa baada ya kazi husika kukamilika, TEMESA na 

Mteja watafanya ukaguzi wa pamoja. TEMESA itaandaa Hati ya Uthibitisho wa 

kukamilika kwa kazi (Certificate of Practical Completion and Handover) – (Fomu 

Na. TMSE.9) ambayo itasainiwa na Mwakilishi wa Mteja, Mwakilishi wa Mtendaji 

kazi (Mkandarasi -TEMESA) pamoja na Msimamizi/Mshauri (Consultant -

TEMESA) wa kazi. 

i) Kulingana na Mkataba ulioingiwa; Baada ya kumalizika muda wa  kipindi cha 

uangalizi, ukaguzi wa kazi nzima utafanyika na wadau husika (Mkandarasi, 

Mhandisi mshauri kutoka TEMESA na Mwakilishi wa Mteja) na kama kuna 

mapungufu yanayohitaji marekebisho yataorodheshwa (Snag list) na kufanywa na 

Mkandarasi. Marekebisho yakikamilika, Hati ya mwisho ya kukamilisha kazi 

(Certificate of Contract Completion  (Fomu Na. TMSE.14) itatolewa na hatimaye 

“Final Account” itaandaliwa na Mkandarasi kulipwa  “retention money”. 
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j) Taratibu nyingine kama malipo na kipindi cha uangalizi (Defect Liability Period) 

zitafuata kulingana na Mkataba ulioingiwa kati ya Mkandarasi na Mteja. 

k) Mteja akiridhia kazi iliyofanyika, TEMESA itaandaa hati ya madai ambayo 

atakabidhiwa ili kuandaa malipo. 
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